Civic Offices in BarryCyngor Bro Morgannwg

Mae gan Gyngor Bro Morgannwg 47 o aelodau etholedig, neu Gynghorydd, ac mae pob un yn cynrychioli ymraniad etholiadol, neu ward.

 

Caiff y Cyngor ei arwain gan yr Arweinydd a’r Cabinet, corff o saith Chynghorydd sy’n gwneud penderfyniadau allweddol ar bolisïau a’r gyllideb.

 

Rhennir Prif Swyddogion y Cyngor yn Gyfarwyddwyr, Penaethiaid Gwasanaeth a Rheolwyr Gweithredol. Fel rheolwyr gwasanaethau maen nhw’n gwneud argymhellion i’r Cabinet ac yn cael eu dwyn i gyfrif ganddo.

 

  • Rob Thomas, Rheolwr Cyfarwyddwr
  • Miles Punter, Cyfarwyddwr yr Amgylchedd a Gwasanaethau Tai
  • Lance Carver, Cyfarwyddwr Gwasanaethau Cymdeithasol
  • Paula Ham, Cyfarwyddwr Dysgu a Sgiliau

 

Council-chamber

Dweud Eich Dweud

Gall aelodau’r cyhoedd gymryd rhan mewn amryw o gyfarfodydd y Cyngor a Phwyllgorau a gynhelir gan Gyngor Bro Morgannwg

  • Cwestiynau Cyhoeddus yng Nghyfarfodydd y Cyngor 
  • Siarad Cyhoeddus yn y Pwyllgor Cynllunio
  • Siarad Cyhoeddus yn Is-bwyllgor Hawliau Tramwy  
  • Siarad mewn Pwyllgor Craffu: Perfformiad Corfforaethol ac Adnoddau, Amgylchedd ac Adfywio, Cartrefi a Chymunedau Diogel, Dysgu a Diwylliant neu Fyw’n Iach a Gofal Cymdeithasol.

 

Cyfranogiad Cyhoeddus yng Nghyfarfodydd y Cyngor

 

 

Pwyllgorau’r Cyngor 

Aelodau Pwyllgorau Craffu 

  •  Pwyllgor Craffu Perfformiad ac Adnoddau Corfforaethol (10 aelod) 

    Cadeirydd:  Y Cynghorydd Mark Wilson;

    Is-gadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf

    Cynghorwyr: George Carroll, Geoff Cox, Robert Crowley, Vince Driscoll, Owen Griffiths, Gwyn John, Ian Johnson, Ruba Sivagnanam ac John Thomas   

  • Pwyllgor Craffu yr Amgylchedd ac Adfywio (10 aelod)

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Bronwen Brooks;

    Is-gadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf

    Cynghorwyr: Vince Bailey, Pamela Drake, Vince Driscoll, Gwyn John, Michael Morgan, Andrew Robertson, Leighton Rowlands, Ruba Sivagnanam a Steffan Wiliam 

  • Pwyllgor Craffu Byw yn Iach a Gofal Cymdeithasol (10 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Rachel Nugent-Finn

    Is-gadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf

    Cynghorwyr: Julie Aviet, Janice Charles, Owen Griffiths, Stephen Griffiths, Hunter Jarvie, Kevin Mahoney, Bob Penrose, John Thomas a Neil Thomas

  • Pwyllgor Craffu Cartrefi a Chymunedau Diogel (10 aelod) 

    Cadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf

    Is-gadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf

    Cynghorwyr: Julie Aviet, Jonathan Bird, Bronwen Brooks, Christine Cave, Millie Collins, Stephen Griffiths, Sally Hanks, Andrew Parker, Sandra Perkes a Leighton Rowlands.

     

    Un cynrychiolydd, fel arsylwydd heb bleidlais, o'r sefydliadau isod:

     

    Citizens Advice Bureau

    a phedwar cynrychiolydd o Banel/Grŵp Gweithio'r Tenantiaid  

     

     

     

  • Pwyllgor Craffu Dysgu a Diwylliant (10 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Gordon Kemp;

    Is-gadeirydd: I'w benodi yn y cyfarfod cyntaf

    Cynghorwyr: Rhiannon Birch, Andrew Davies, Stephen Griffiths, Nic Hodges, Hunter Jarvie, Jayne Norman, Andrew Parker, Sandra Perkes a Neil Thomas

     

    Gwahoddir yr isod i fynychu fel aelodau wedi eu cyfethol:

       Yr Eglwys Gatholig

       Yr Eglwys yng Nghymru

       Rhiant-lywodraethwr, y Sector Ywchradd

       Rhiant-lywodraethwr, y Sector Gynradd

     

    Gwahoddir yr isod i fynychu fel arsylwyr heb bleidlais:

       Cynradd

       Addysg cyfrwng Cymraeg

       Uwchradd

       Fforwm Ieuenctid y Fro

       Fforwm Ieuenctid y Fro

       Anghenion Arbennig

       Penaethiaid Ysgol

       Eglwysi Rhyddion 

     

Pwyllgorau Lled-farnwrol

  • Y Pwyllgor Cynllunio (17 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Jonathan Bird; 

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Ben Gray;  

    Y Cynghorwyr: Lis Burnett, Christine Cave, Pamela Drake, Vince Driscoll, Stewart Edwards, Nic Hodges, Ian Johnson, Gordon Kemp, Peter King, Andrew Parker, Leighton Rowlands, Neil Thomas, Margaret Wilkinson, Eddie Williams a Marguerita Wright. 

  • Yr Is-bwyllgor Cynllunio (Hawliau Tramwy Cyhoeddus) (5 aelod) 

    Y Cynghorwyr: I'w benodi gan y Pwyllgor Cynllunio

  • Pwyllgor Trwyddedu Diogelu’r Cyhoedd (15 aelod)  


    Cadeirydd: Y Cynghorydd John Thomas

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Owen Griffiths; 

    Y Cynghorwyr: Julie Aviet, Janice Charles, Robert Crowley, Pamela Drake, Ian Johnson, Kathryn McCaffer, Anne Moore, Michael Morgan, Jayne Norman, Rachel Nugent-Finn, Leighton Rowlands, Margaret Wilkinson a Marguerita Wright 

  • Y Pwyllgor Trwyddedu Statudol (15 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd John Thomas

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Owen Griffiths; 

    Y Cynghorwyr: Julie Aviet, Janice Charles, Robert Crowley, Pamela Drake, Ian Johnson, Kathryn McCaffer, Anne Moore, Michael Morgan, Jayne Norman, Rachel Nugent-Finn, Leighton Rowlands, Margaret Wilkinson a Marguerita Wright  

     

     

     

  • Pwyllgor Apeliadau (6 aelod, ac ni ddylai’r un ohonynt fod yn aelod o’r Pwyllgor Ymddeol yn Gynnar / Diswyddo na’r Pwyllgor Archwilio) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Anne Moore; 

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Ruba Sivagnanam;

    Y Cynghorwyr: Janice Charles, Robert Crowley, Sally Hanks a John Thomas

  • Y Pwyllgor Ymchwilio (7 aelod, ac ni ddylai’r un ohonynt fod yn aelod o’r Pwyllgor Apeliadau) 

    Cadeirydd:  Y Cynghorydd Mark Wilson;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Lis Burnett; 

    Y Cynghorwyr: Andrew Davies, Hunter Jarvie, Gwyn John, Gordon Kemp a Kevin Mahoney 

  • Y Pwyllgor Safonau (9 aelod yn cynnwys: 5 aelod annibynnol; 3 chynghorydd ac eithrio’r Arweinydd a dim mwy nag 1 aelod o’r Tîm Rheoli; ac 1 aelod o Gyngor Tref / Cymuned a leolir yn gyfan gwbl neu’n rhannol yn nalgylch y Cyngor)  

    Y Cynghorwyr: Ben Gray, Owen Griffiths a Leighton Rowlands

     

    Aelodau annibynnol:

    Mr. R. Alexander

    Mrs. P. Hallett

     

     

     

    Mr. R. Hendicott

    Mrs. L. Tinsley 

     

     

     

     

     

    Mr. G. Watkins

     

    Cynrychiolydd Cyngor Tref a Chymuned  

    Y Cynghorydd: M. Cuddy

  • Panel Safonau Penodi i Bwyllgorau  

    1 Cynghorydd Cymuned, 1 Unigolyn Lleyg (i’w benodi gan y Swyddog Monitro) ac 1 Cynghorydd o Fro Morgannwg o bob grŵp gwleidyddol (nad sy’n aelod o’r Pwyllgor Safonau) 

    Cynghorwyr:

    Mr. A. Jolley (Aelod Lleyg) as Y Cynghorydd M. Cuddy (Aelod Cynghorydd Cymuned)

  • Pwyllgor Safonau Penodi i Bwyllgorau (3 aelod) 

    Y Cynghorwyr: Ben Gray, Owen Griffiths a Leighton Rowlands 

     

  • Pwyllgor Adolygu Taliadau Tai Dewisol (7 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Sandra Perkes; 

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Sally Hanks; 

    Y Cynghorwyr: Vince Bailey, Hunter Jarvie, Kevin Mahoney a Andrew Robertson 

     

    (ynghyd ag un swydd wag oherwydd cyfrifiadau cydbwysedd gwleidyddol)

 

 

Pwyllgorau / Is-bwyllgorau / Panelau  

  •  Y Pwyllgor Archwilio (7 aelod ac 1 aelod lleyg)  

    Cadeirydd:

    Is-gadeirydd:  

    Y Cynghorwyr: George Carroll, Pamela Drake, Ian Johnson, Kathryn McCaffer, Jayne Norman, Leighton Rowlands a Mark Wilson.

    Aelod lleyg: Mr. Paul Lewis

  • Pwyllgor Cydlynu Cymunedol (13 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Sally Hanks;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Rhiannon Birch;

    Y Cynghorwyr: Julie Aviet, Vince Bailey, George Carroll, Christine Cave, Nic Hodges, Michael Morgan, Andrew Parker, Bob Penrose, Sandra Perkes, Andrew Robertson a Mark Wilson

  • Pwyllgor Gwasanaethau Democrataidd (10 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Leighton Rowlands;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Nic Hodges;

    Y Cynghorwyr: George Carroll, Owen Griffiths, Sally Hanks, Kathryn McCaffer, Michael Morgan, Andrew Robertson, Neil Thomas a Mark Wilson  

  • Gwasanaethau Democrataidd Is-Bwyllgor (3 aelod)

    I'w benodi gan y Pwyllgor Gwasanaethau Democrataidd

  • Pwyllgor Ymddeol yn Gynnar / Diswyddo (7 aelod, ac ni ddylai’r un ohonynt fod yn aelod o’r Pwyllgor Apeliadau) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Neil Thomas;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Gwyn John;

    Y Cynghorwyr: Vince Bailey, Janice Charles, Pamela Drake, Kathryn McCaffer a Bob Penrose

  • Y Panel Trafod Ymgynghorol ar y Cyd (7 aelod)  

    Cadeirydd:                                          

    Is-gadeirydd:

    Y Cynghorwyr: Pamela Drake, Ian Johnson, Gwyn John, Michael Morgan, Andrew Robertson, Leighton Rowlands a Neil Thomas 

     

  • Pwyllgor Penodi Uwch Reolwyr (6 aelod)  

    Cadeirydd: Yr Arweinydd Y Cynghorydd Neil Moore;

    Is-gadeirydd: Y Dirprwy Arweinydd Y Cynghorydd Lis Burnett;

    Y Cynghorwyr: Vince Bailey, Robert Crowley, Ben Gray a Gwyn John  

     

    Gwahoddir yr Aelod Cabinet â’r portffolio sy’n gyfrifol am y gwasanaeth perthnasol i’r cyfarfodydd. 

  • Pwyllgor yr Ymddiriedolaeth (7 aelod) 

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Pamela Drake;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Mark Wilson;

    Y Cynghorwyr: George Carroll, Stewart Edwards, Hunter Jarvie, Bob Penrose a Steffan Wiliam     

  • Pwyllgor Cydlynu’r Sector Wirfoddol (8 aelod ynghyd â 7 cynrychiolwyr y sector gwirfoddol ac 1 cynrychiolydd a enwebir gan y Pwyllgor Cyswllt Cymunedol Cynghorau Tref a Chymuned)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Rhiannon Birch;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Jayne Norman

    Y Cynghorwyr: Lis Burnett, Christine Cave, Millie Collins, Robert Crowley, Kathryn McCaffer a Leighton Rowlands

  • Pwyllgor Ystadau Deddf Eglwysi Cymru (7 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Geoff Cox;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Mark Wilson; 

    Y Cynghorwyr: Janice Charles, Robert Crowley, Pamela Drake, Kevin Mahoney a Steffan Wiliam 

  • Panel Ymgynghorol Penodi Llywodraethwyr i’r Awdurdod Lleol (6 aelod –i’w gadeirio gan yr Aelod Cabinet dros Addysg ac Adfywio)  

    Cadeirydd: Yr Aelod Cabinet (Addysg ac Adfywio) Y Cynghorwyd Lis Burnett;

    Y Cynghorwyr: Nic Hodges, Hunter Jarvie, Gordon Kemp, Rachel Nugent-Finn a Margaret Wilkinson 

 

Cyrff Eraill (yn cynnwys Cyrff ar y Cyd)  

  • Grŵp Ymgynghorol yr Arfordir Treftadaeth (7 aelod)  

    Cadeirydd: Y Cynghorydd Sally Hanks;

    Is-gadeirydd: Y Cynghorydd Andrew Parker; 

     

    Y Cynghorwyr: Lis Burnett, Vince Driscoll, Rachel Nugent-Finn, Neil Thomas ac Steffan Wiliam  

  • Panel Trafod Ymgynghorol Cydraddoldeb (6 aelod – i’w gadeirio gan yr  Aelod Cabinet dros Berfformiad ac Adnoddau)  

    Cadeirydd: Yr Aelod Cabinet (Berfformiad ac Adnoddau) Neil Moore; 

     

    Y Cynghorwyr: Janice Charles, Millie Collins, Owen Griffiths, Kathryn McCaffer a Leighton Rowlands

  • Cyd-bwyllgor Gwasanaeth Addysg ar y Cyd Consortiwm Canolog y De (1 Aelod)  

    Fel rhan o ddiwygio’r Model Llywodraethu ar gyfer y Consortiwm, tociwyd y Cyd-bwyllgor, sy’n cynnwys nifer lai i Arweinwyr neu gynrychiolwyr a enwebwyd bellach. Penododd pob Awdurdod Lleol cyfrannog un Aelod, ac (yn unol â’r Model Cenedlaethol), yr Arweinydd neu ei gynrychiolydd dethol ddylai hwn neu hon fod.   

     

    Cynrychiolydd – Aelod Cabinet dros Addysg ac Adfywio

  • Cyd-bwyllgor y Gwasanaethau Rheoliadol a Rennir (2 Aelod ynghyd â 2 eilydd)  

    Aelod Cabinet dros Wasanaethau Rheoleiddio a Chyfreithiol a Chadeirydd Pwyllgor Trwyddedu Gwarchod y Cyhoedd 

     

     

    [Eilyddion: Aelod Cabinet dros Wasanaethau Cymdogaeth a Thrafnidaeth ac Is-Gadeirydd y Pwyllgor Trwyddedu Gwarchod y Cyhoedd]